Beijer Electronics MODBUS TCP Ethernet IP Network
JAGORANTAR MAI AMFANI
1. Gabatarwa
Wannan littafin ya bayyana yadda ake haɗa masu sarrafawa zuwa direba, da yadda suke sadarwa ta hanyar adireshin WAGO. Direba yana aiki a matsayin maigida. Ana yin jawabi ga abu ta hanyar WAGO. Don bayani game da mai sarrafawa, muna komawa zuwa jagorar tsarin na yanzu.
2. Bayanan Saki
| Ver-sion | Saki | Bayani | ||||||||||||||||
| 5.11 | Yuli 2025 | Ƙara tallafi don sabon dandalin HMI. | ||||||||||||||||
| 5.10 | Yuni 2017 | Ƙara tallafi don sabon dandalin HMI. | ||||||||||||||||
| 5.09 | Yuni 2016 | Ƙara tallafi don sabon dandalin HMI. Matsalar da aka gyara lokacin amfani da fihirisa. | ||||||||||||||||
| 5.08 | Nuwamba 2015 | An haɓaka kewayon MX daga 0..1274 zuwa 0..3327. Matsalolin sake haɗawa da aka gyara. | ||||||||||||||||
| 5.07 | Mayu 2012 | Matsalolin aiki da aka gyara lokacin karanta yawancin na'urorin IX ko QX a lokaci guda. | ||||||||||||||||
| 5.06 | Afrilu 2011 | Ƙara tallafin kirtani na unicode don wasu samfuran HMI. | ||||||||||||||||
| 5.05 | Satumba 2010 | Goyon baya ga sabbin samfuran HMI. | ||||||||||||||||
| 5.04 | Afrilu 2010 | Gyara matsalar farawa lokacin amfani da wasu samfuran HMI. | ||||||||||||||||
| 5.03 | Oktoba 2009 | Kafaffen karatun na'urorin MX. Canza saitin shigarwar analog/samfurin fitarwa zuwa kalmomin shigar analog/fitar. |
||||||||||||||||
| 5.02 | Agusta 2009 | Kafaffen musanyar kirtani don na'urorin analog. Ƙara ginshiƙi don shigarwar analog/samfurin fitarwa a cikin kaddarorin tashoshin don samun adireshin iri ɗaya a cikin HMI kamar a cikin shirin daidaitawar mai sarrafawa. |
||||||||||||||||
| 5.01 | Oktoba 2008 | Ƙara goyon bayan agogon mai sarrafawa. Canja lambar tashar tashar ta asali. Ƙara goyon baya don sababbin ƙirar HMI. Ƙara tallafi don ayyukan coil guda ɗaya ta sabbin na'urori SQX, SMX da SIX. Ƙara na'urori W da B don daidaitaccen sadarwar Modbus. |
||||||||||||||||
| 5.00 | Janairu 2007 | Farkon sigar. | ||||||||||||||||
3. Rarrabawa
Lura cewa canje-canje a cikin ka'idar sarrafawa ko hardware, wanda zai iya yin tsangwama ga aikin wannan direba, na iya faruwa tun lokacin da aka ƙirƙiri wannan takaddun. Don haka, koyaushe gwada kuma tabbatar da aikin aikace-aikacen. Don ɗaukar ci gaba a cikin ka'idar sarrafawa da kayan aiki, ana ci gaba da sabunta direbobi. Saboda haka, koyaushe tabbatar da cewa ana amfani da sabon direba a cikin aikace-aikacen.
4. Iyakance
Ana amfani da adireshin WAGO a cikin wannan direban. Wannan yana nufin cewa idan kuna da tsohon aikin da ke amfani da wani nau'in adireshi, dole ne a canza adireshin.
5. Haɗa zuwa Mai Gudanarwa
5.1. Ethernet
5.1.1. Haɗin Ethernet

Ana yin haɗi a cikin hanyar sadarwa bisa ga ka'idodin Ethernet.
Don tsawaita hanyar sadarwar za a iya amfani da maɓalli.
NOTE
Lokacin haɗawa zuwa mai sarrafawa, ana loda duk alamun da aka haɗa. Dangane da adadin alamomin, za a iya samun jinkiri kafin a nuna ƙimar a cikin
HMI.
Don ƙarin bayani game da saituna a cikin mai sarrafawa, ƙayyadaddun kebul da bayanai game da haɗa mai sarrafawa zuwa HMI muna komawa zuwa jagorar mai sarrafawa na yanzu.
Haɗa zuwa Mai Gudanarwa
6. Saituna
6.1. Gabaɗaya
| Siga | Ƙimar ta asali | Bayani | ||||||||||||||||
| Tashar ta asali | 0 | Adireshin tashar mai kula da tsoho. | ||||||||||||||||
| Rijistar agogo (MW) | 0 | Adireshin rajista a cikin mai sarrafawa inda aka adana bayanan agogo. | ||||||||||||||||
6.2. Na ci gaba
| Siga | Ƙimar kuskure | Bayani | ||||||||||||||||
| Kunna lambar ɗaya | Karya | Yana ba da damar karanta/rubutu haruffan unicode ga mai sarrafawa. Lura cewa kowane hali a cikin kirtani mara lamba zai yi amfani da bytes biyu na ƙwaƙwalwar ajiya a cikin mai sarrafawa. | ||||||||||||||||
| odar Byte | Intel | Yana saita odar byte na harafin unicode. | ||||||||||||||||
| Lokaci ya ƙare | 400 | Adadin miliyon seconds na shiru akan tashar jiragen ruwa kafin a aika sake gwadawa na gaba. | ||||||||||||||||
| NOTE Wasu ayyuka suna amfani da HMI azaman ƙofa don wucewa akan sadarwa. Waɗannan ayyuka, gami da Yanayin Fassara, Rarrabawa, Yanayin wucewa, Modem, da Tunneling, na iya buƙatar ƙimar ƙarewar lokaci mafi girma. |
||||||||||||||||||
| Sake gwadawa | 3 | Yawan sakewa kafin a gano kuskuren sadarwa. | ||||||||||||||||
| Lokacin sake gwada tashar wajen layi | 10 | Yaya tsawon lokacin jira bayan kuskuren sadarwa kafin ƙoƙarin sake adana sadarwa. | ||||||||||||||||
| Boye kuskuren waƙafi | Karya | Yana ɓoye saƙon kuskuren da ke nunawa akan matsalar sadarwa. | ||||||||||||||||
| Zaɓuɓɓukan layin umarni | Umarni na musamman waɗanda za'a iya ba da su ga direba. Akwai bayanin umarni a babin Umurnin da ke ƙasa. | |||||||||||||||||
6.2.1. Umarni
Babu umarni ga wannan direban.
6.3. Tasha
| Siga | Ƙimar ta asali | Bayani | ||||||||||||||||
| Tasha | 0 | Lambar tunani da aka yi amfani da ita a cikin na'urorin. Matsakaicin adadin tashoshi waɗanda za a iya daidaita su: 20 Kewayon ƙimar: [0-255] |
||||||||||||||||
| Adireshin IP | 192.168.1.1 | Adireshin IP na tashar da aka haɗa. | ||||||||||||||||
| Port | 502 | Lambar tashar tashar tashar da aka haɗa. Ƙimar daraja: [0-65535] |
||||||||||||||||
| Shigarwar Analog | 0 | Adadin kalmomin shigar analog da aka yi amfani da su a cikin tashar da aka haɗa. Ƙimar daraja: [0-65535] |
||||||||||||||||
| Analog fitarwa | 0 | Adadin kalmomin fitarwa na analog da aka yi amfani da su a cikin tashar da aka haɗa. Ƙimar daraja: [0-65535] |
||||||||||||||||
Saita adadin kalmomin analog a kowace tasha don dacewa da adireshin da ke cikin mai sarrafawa.
Mai sarrafawa yana tsara adiresoshin da suka fara tare da na'urorin analog wanda ke biye da na'urorin dijital.
Don samun adireshin iri ɗaya a cikin HMI kamar a cikin software mai sarrafawa dole ne a saita adadin kalmomin analog don kowace tasha.
Don misaliampda: Saita fitowar analog zuwa 2 zai sa na'urorin dijital su fara a QX2.0 kuma na'urorin analog zasu zama QW0-QW1.
NOTE
Ƙoƙarin karantawa/ rubuta adireshin ƙasa da iyakar yankin na'urar dijital na iya haifar da halayen da ba'a so.
7. Yin jawabi
Direba na iya ɗaukar nau'ikan bayanai masu zuwa a cikin mai sarrafawa.
7.1. Sigina na Dijital
| Suna | Adireshi | Karanta / rubuta | Nau'in | |||||||||||||||
| Abubuwan Jiki | QX0.0 - QX31.15 * | Karanta / rubuta | Dijital | |||||||||||||||
| Abubuwan Shigar Jiki | IX0.0 - IX31.15 * | Karanta kawai | Dijital | |||||||||||||||
| Maɓallin fitarwa PLC maras tabbas | QX256.0 - QX511.15 | Karanta kawai | Dijital | |||||||||||||||
| Matsalolin shigarwar Volatile PLC | IX256.0 - IX511.15 | Karanta / rubuta | Dijital | |||||||||||||||
| Remanent memory | Saukewa: MX0.0-MX3327.15 | Karanta / rubuta | Dijital | |||||||||||||||
* Adireshin farawa da ƙare sun dogara da adadin kalmomin analog da aka saita don mai sarrafawa.
NOTE
Na'urorin dijital da suka rage suna aiki tare da hanyar karantawa kafin rubutawa. Wannan yana nufin cewa idan an gyaggyara kaɗan, ana karanta dukkan kalmar, ana gyara bit ɗin mai ban sha'awa a cikin kalmar, kuma ana rubuta dukkan kalmar zuwa ga mai sarrafa. Wannan yana barin yuwuwar haɗarin cewa duk wani canje-canjen da aka yi wa ragi 16 ta mai sarrafa kanta yayin wannan hanya na iya ɓacewa.
Yin amfani da prefix S zuwa na'urorin dijital zai yi amfani da aikin rubuta coil guda ɗaya maimakon. Wannan yana tabbatar da cewa babu wasu ragi da ke shafar lokacin rubutawa. Komawa shine cewa bit guda ɗaya ne kawai za'a iya rubutawa a lokacin kuma yana iya haifar da buga wasan kwaikwayon yayin canza ragowa da yawa a cikin kalma ɗaya.
Example: rubuta zuwa MX12.3 bit zai rubuta duk ragowa MX12.0 zuwa MX12.15, amma rubuta zuwa SMX12.3 zai kawai rubuta zuwa MX12.3 bit.
7.2. Analog Signals
| Suna | Adireshi | Karanta / rubuta | Nau'in | |||||||||||||||
| Abubuwan Jiki | QW0-QW255 | Karanta / rubuta | Analog 16-bit | |||||||||||||||
| Abubuwan Shigar Jiki | Saukewa: IW0-IW255 | Karanta kawai | Analog 16-bit | |||||||||||||||
| Maɓallin fitarwa PLC maras tabbas | QW256-QW511 | Karanta kawai | Analog 16-bit | |||||||||||||||
| Matsalolin shigarwar Volatile PLC | Saukewa: IW256-IW511 | Karanta / rubuta | Analog 16-bit | |||||||||||||||
| Remanent memory | Saukewa: MW4095 | Karanta / rubuta | Analog 16-bit | |||||||||||||||
7.3. Jawabi na Musamman
| Suna | Adireshi | Karanta / rubuta | Nau'in | |||||||||||||||
| Kwangila | B | Karanta / rubuta | Dijital | |||||||||||||||
| Rike rajista | W | Karanta / rubuta | Analog | |||||||||||||||
Ana iya amfani da adiresoshin na musamman B da W idan an tsara Wago-controller don amfani da daidaitaccen sadarwa na Modbus (tsarin bayanan Intel).
An yi taswirar B-rejista zuwa adiresoshin Modbus coil (00000-) inda B0 = 00000, B1 = 00001 da dai sauransu kuma W-rejista yana taswirar rajistar rikodi (40000-) inda W0 = 40000, W1 = 40001 da sauransu.
Lura cewa Modbus bawan tashar 0 kawai za a iya amfani da shi.
7.4. Jawabin Tasha
Don sadarwa tare da tashoshi ban da tsohuwar tashar, ana ba da lambar tashar azaman prefix ga na'urar.
Example
05:QX3.6 adireshi Fitowar Jiki QX3.6 a tasha 5.
03:IX23.8 adireshi Shigar da Jiki IX23.8 a tasha 3.
QW262 yana adireshi PFC OUT m QW262 a cikin tsohuwar tashar.
7.4.1. Tashar Watsa Labarai
An tanadi lambar tashar 0 don watsa shirye-shirye, wanda ke nufin cewa rubuta zuwa adireshin 0 zai shafi duk bayi a lokaci guda. Tunda yana yiwuwa kawai a rubuta zuwa tashar 0, abubuwan da ke magana akan tashar 0 za su zama fanko har sai an shigar da ƙima.
7.5. Ayyuka
Tebu mai zuwa yana nuna matsakaicin adadin sigina kowane saƙo don kowane adireshi da nau'in aiki. Don bayani yadda ake inganta aikin don mafi kyawun aiki don Allah duba babin Ingantacciyar sadarwa.
| Adireshi | Karanta | Rubuta | Sharar gida | |||||||||||||||
| MW/IW/QW/W | 125 | 100 | 20 | |||||||||||||||
| B/MX/SMX/IX/QX | 125 | 1 | 20 | |||||||||||||||
8. Hanyar hanya
Direba baya goyan bayan kowane yanayin tuƙi.
9. Shigo Module
Direba baya goyan bayan kowane tsarin shigo da kaya.
10. Ingantacciyar Sadarwa
10.1. Shirya sigina
Yaushe tags ana canjawa wuri tsakanin direba da mai kula, duk tags ba a canja wurin lokaci guda. Maimakon haka an raba su zuwa saƙon da yawa tags a kowane sako. Ta hanyar rage adadin saƙonnin da za a canjawa, saurin sadarwa zai iya inganta. Yawan tags a kowane sako ya dogara da direban da aka yi amfani da shi.
NOTE
ASCII Zaɓuɓɓuka da tsararru an tattara su cikin saƙo ɗaya don kowane abu.
NOTE
Samun ƙungiyoyi daban-daban zai shafi yadda ake samar da buƙatun.
10.2. Sharar gida
Don sa saƙon ya zama mai inganci sosai, ɓarna tsakanin biyu tag dole ne a yi la'akari da adireshi. Sharar gida shine matsakaicin nisa tsakanin biyu tag adiresoshin da za ku iya samu kuma ku ajiye su a cikin saƙo ɗaya. Iyakar sharar gida ya dogara da direban da aka yi amfani da shi.
NOTE
Sharar gida yana aiki ne kawai don adireshin tushen lamba, ba don adireshin tushen Suna ba.
NOTE
Za a iya ƙididdige sharar gida tsakanin nau'in bayanai iri ɗaya guda biyu kawai tags, ba tsakanin nau'ikan bayanai daban-daban ba tags.
Yanayi na 1
Lokacin lamba tags tare da adireshin 4, 17, 45, 52 ana amfani da shi tare da iyakacin sharar gida na 20, wannan zai ƙare ƙirƙirar saƙonni biyu.
Sakon farko mai adireshin 4 da 17 (tag Bambancin adireshi shine 13 <= 20).
Sako na biyu mai adireshin 45 da 52 (tag Bambancin adireshi shine 7 <= 20).
Dalili: Bambanci tsakanin 17 da 45 ya wuce iyakar sharar gida na 20, don haka ƙirƙirar saƙo na 2.
Yanayi na 2
Lokacin lamba tags tare da adireshin 4, 17, 37, 52 ana amfani da shi tare da iyakar sharar gida na 20, wannan zai ƙare ƙirƙirar saƙo ɗaya.
Dalili: Bambanci tsakanin jere tags kasa ko daidai yake da iyakacin sharar gida na 20, don haka ƙirƙirar saƙo ɗaya.
Kammalawa
Scenario 2 ya fi inganci fiye da yanayi na 1.
Ingantacciyar Sadarwa
11. Shirya matsala
11.1. Saƙonnin Kuskure
Ma'anar saƙonnin kuskure daga mai sarrafawa wanda direba ya nuna.
| Saƙon kuskure | Bayani | |||||||||||||||||
| Amsa mara kyau | Direban ya samu amsa ba zato ba tsammani. Tabbatar cewa na'urorin sun wanzu kuma adiresoshin su suna cikin ingantacciyar kewayo don mai haɗawa. | |||||||||||||||||
| Comm Err | Sadarwa ta kasa. Duba saitunan sadarwa, kebul da lambar tasha. | |||||||||||||||||
| Tashar ba bisa ka'ida ba | Direban yana ƙoƙarin samun dama ga na'ura a cikin tashar Ethernet wanda ba a bayyana shi a cikin tsarin Tashoshi ba. | |||||||||||||||||
Ƙayyadaddun bayanai
- Sigar Direba: 5.11
- Ranar: Agusta 15, 2025
Shirya matsala
11.1. Saƙonnin Kuskure
Idan kun ci karo da saƙon kuskure yayin sadarwa, koma zuwa sashin gyara matsala na littafin don mafita.
FAQ
Tambaya: Menene zan yi idan ba zan iya kafa haɗi zuwa mai sarrafawa ba?
A: Duba haɗin Ethernet, tabbatar da kunna mai sarrafawa, kuma tabbatar da saitunan IP.
Takardu / Albarkatu
![]() |
Beijer Electronics MODBUS TCP Ethernet IP Network [pdf] Jagorar mai amfani v.5.11, MODBUS TCP Ethernet IP Network, MODBUS TCP, Ethernet IP Network, IP Network, Network |




