umarnin-logo

PICO MIDI SysEx Patcher

umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-1

Bayanin samfur

  • PICO MIDI SysEx Patcher ta baritonomarchetto wani kayan aikin kayan aiki ne wanda aka tsara don haɓaka shirye-shiryen vin.tage synthesizers cewa rasa programmability. Ya dogara ne akan allon microcontroller na Raspberry Pi Pico kuma yana fasalta ginanniyar nunin LED, maɓallan rotary guda biyu tare da ginannen maɓallan turawa, da maɓallin turawa. Hakanan ya haɗa da shigarwar MIDI don aiki na serial da buɗaɗɗen firmware. Ana iya sanya mai tsara shirye-shirye tsakanin mai sarrafa mai sarrafawa da na'ura mai haɗawa don ba da izinin gyare-gyaren sigogi na ainihin lokacin yayin kunna jeri, da canja wurin duk wani saƙon MIDI daga babban mai sarrafa zuwa synth manufa.
  • PICO MIDI SysEx Patcher yana goyan bayan vin da yawatage synths, ciki har da Roland Alpha Juno (1/2), Korg DW8000/EX8000, da Oberheim Matrix 6/6R (> 2.14 firmware).

Umarnin Amfani da samfur

  1. Haɗa PICO MIDI SysEx Patcher tsakanin mai sarrafa ku da vintage synthesizer da kake son ƙirƙirar faci don.
  2. Kunna mai sarrafawa da vintage synthesizer.
  3. Yi amfani da maƙallan rotary guda biyu don kewayawa da canza sigogi a cikin ainihin lokacin yayin kunna jeri.
  4. Yi amfani da maɓallin turawa don canja wurin duk wani saƙon MIDI daga babban mai sarrafa zuwa synth manufa.
  5. Koma zuwa littafin mai amfani don ƙarin cikakkun bayanai kan yadda ake amfani da nuni da yadda ake haɗa sigogi a matakin software.
    Lura: Tabbatar cewa vin kutage synth yana samun goyan bayan PICO MIDI SysEx Patcher kafin amfani da shi. Hakanan, koma zuwa sashin bayanin kayan masarufi na littafin mai amfani don bayani akan abubuwan da ake buƙata da yadda ake haɗa su.

GAME DA KYAUTA

  • Ina da wuri mai laushi don vintage synthesizers. Yanayin samar da kiɗan na yanzu yana da ban sha'awa, kar a same ni ba daidai ba, amma ni kaina na fi yin wasa da maɓallan madannai na “marasa amfani”.
  • Ɗayan koma baya tare da kayan aiki daga tsakiyar 80's shine wani lokacin rashin shirye-shirye. Shirye-shiryen wasu daga cikinsu na iya zama m, kuma gaskiyar cewa software na ɓangare na uku sau da yawa ba sa goyon bayan yarjejeniyar SysEx ba ta taimaka ba.
  • Akwai hanyoyi guda biyu don fuskantar wannan matsala ta wata hanya: software (wanda ya ce Ctrlr?) da hardware.
  • Ba lallai ba ne a faɗi, muna ma'amala da maganin kayan masarufi anan.
  • Ina da (Ina tsammanin) ya riga ya haɓaka shirye-shiryen wasu kayan aiki masu mahimmanci daga zamanin zinare kamar Roland a-Juno, Oberheim Matrix 6, Korg DW8000, SCI Multitrack da sauransu tare da mai shirya shirye-shiryen SysEx da masu tsarawa bisa arduino MEGA. Abin da na yi kwanan nan ga hukumar microcontroller Rasberi Pi Pico ya sa na yi tunanin baya kan yadda zan magance matsalar.
  • Rasberi Pi Pico mai arha ne kuma mai ƙarfi microcontroller kuma zaɓi ne na fi so, kwanan nan. Ina amfani da shi don sababbin ayyuka, amma kuma don sake duba wani tsohon aikina.
  • Tare da iyakokin ƙwaƙwalwar ajiya na IC sun ɓace (amma iyakataccen adadin GPIOs) Na ƙare tare da wani abu tare da keɓancewa daban-daban da aiki: ow dangane da aikin da ya gabata.
  • Mafi kyau? Mafi muni? Ka yanke shawara 🙂

Kayayyaki

Yana bin Dokar Kayayyakin (BOM):

  • Microcontrollers, ICs, Nuni
    • 1 x Rasberi Pi Pico (30 GPIO clone)
    • 1 x 6N138 optocoupler
    • 1 x 1602A LED nuni
  • Capacitors, Resistors, da trimmers
    • 3 x 220 ohm resistor
    • 1 x 330 ohm resistor
    • 1 x 10k ohm resistor
    • 2 x 1000 ohm trimmers
      1 x 100nF capacitor mara iyaka
  • Diodes da encoders
    • 1 x 1N4148 diode
    • 1 x 1N4004 diode
    • 2x ingantattun encoders na gani
  • Wasu
    • 2 x kwanon rufi (na zaɓi)
    • 1 x ganga DC
    • 1 x B3F 4050 Omron maɓallin turawa na ɗan lokaci
    • 2x MIDI (DIN 5).

SIFFOFIN SAURARA

umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-2
umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-3
umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-4
umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-5
umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-6

UMARNIN SHIGA

Mataki 1: Features na Shirye-shirye

  • PICO MIDI SysEx manyan ayyukan shirye-shirye sune:
    • Gina-in LED nuni
    • Aiki mai sauƙi tare da maɓallan rotary guda biyu kawai da maɓallin turawa
    • shigarwar MIDI, don aiki na serial
    • Bude Firmware
  • Ee, a zahiri waɗannan maɓallan rotary suna da ginanniyar maɓallin turawa kuma a zahiri ana amfani da su, don haka ƙidayar maɓallin “uku” ne, ba “ɗaya ba”.
  • Ya kamata a sanya mai shirye-shirye a tsakanin mai sarrafa ku da na'ura mai haɗawa da kuke son ƙirƙirar faci don.
  • Wannan yana ba da damar ainihin ma'anar sigogi yayin kunna jeri da canja wurin duk wani saƙon MIDI da kuke son isarwa daga mai sarrafa mai sarrafa zuwa synth manufa.
  • A halin yanzu ana tallafawa synths:
    • Roland Alpha Juno (1/2)
    • Korg DW8000/EX8000
    • Oberheim Matrix 6/6R (> 2.14 rmware)
  • Kamar yadda aka yi bayani dalla-dalla a cikin ƴan Matakai masu zuwa, nuni da haɗar sigogi a matakin software suna taka muhimmiyar rawa a wannan aikin. Ci gaba da karantawa don ƙarin bayani 🙂
Mataki 2: Bayanin Hardware
  • Interface
    • A cikin wannan mai tsara shirye-shirye ina so in ɗauki wata hanya dabam dangane da aikin da ya gabata: Abubuwan da ke mu'amala da su ana kiyaye su a ƙasan ƙarami, tare da maɓallan haɓakawa guda biyu kawai da maɓallin menu (ok: maɓallai uku).
    • Yana iya zama kamar mataki na baya yana rage adadin kulli a cikin mai shirye-shiryen da aka haifa don fuskantar rashin shirye-shirye na tsakiyar '80s synths. Ba idan kun yi la'akari da sinergy tare da rmware inda duk sigogi ke da ma'ana a hankali (duba Mataki na gaba) da nunin LED wanda ke nuna a ainihin lokacin nau'in sigar faci, suna da ƙima.
  • LED nuni
    Kyakkyawan nunin LED mai girman gaske yana sanya facin ya fi daɗi, musamman idan kuna son kashe lokaci akan sa. Aikin na'ura mai tsara kayan aikina na baya yana sanye da ƙaramin nunin OLED. Ya ishe wa waccan kayan aikin saboda bayanan da aka nuna suna iyakance ga kaddarorin jeri, amma a wannan yanayin ana iya ganin duk sunaye na faci, ba tare da buƙatar takardar kwatanta ba.
  • Mai sarrafawa
    • Kamar yadda aka ce, microcontroller da ake amfani da shi shine Rasberi Pi Pico. Wannan microcontroller yana da ƙarfi duka biyu dangane da ikon lissafi (har zuwa 133Mhz, dual core) da ajiyar ƙwaƙwalwar ajiya (har zuwa 16Mb). Wannan babbar-kamar yadda yake a yau ma'auni - ƙwaƙwalwar ajiya tana ba da damar haɗa igiyoyin magana a cikin rmware, yana mai da sabuwar hanyar karɓuwa.
    • Rasberi Pi Pico shima arha ne, a halin yanzu, soo…
  • MIDI
    • Dukansu MIDI IN da MIDI OUT an gina su a ciki.
    • MIDI OUT ya zama dole don samun damar aika saƙonnin MIDI kuma ba za a iya barin ta ta wata hanya ba.
    • MIDI IN shima ya zama dole, saboda synth ba zai iya karɓar saƙonni daga kowace kayan aiki ba (watau babban madannai ko DAW) lokacin da aka haɗa shirye-shiryen. Wannan yana nufin cewa faci da jeri-jeri dole ne a rabu da su. Tare da ginanniyar da'irar MIDI IN za ku iya samun tsari guda biyu da ke gudana da kuma yuwuwar canza facin a lokaci guda (watau zaku iya aika kyakkyawan sharewa a ainihin lokacin).
    • Da'irar MIDI IN keɓewar keɓaɓɓen da'ira ce mai mutunta ƙayyadaddun ƙungiyar MIDI. Babu wani sabon abu a ƙarƙashin rana.
  • Tushen wutan lantarki
    • Ana iya kunna mai shirye-shiryen SysEx ta hanyoyi daban-daban guda biyu: kai tsaye daga mahaɗin USB-C na hukumar kula da microcontroller, ko ta amfani da ganga DC da aka ɗora PCB. Dukansu halal ne, amma na fi son na ƙarshe saboda:
      1. ganga DC ya fi ƙarfi
      2. Shigar da ganga DC yana da alaƙa kai tsaye tare da layin PICO's +5V (abin da ake kira "Vsys" fil) wanda ke ƙetare na ciki
        kariya diode a cikin jerin.
    • Dole ne a yi amfani da PSU tabbataccen cibiyar. Ko da inverse polarity kariya diode yana can, ba kwa son yin amfani da inverted polarity saboda zai iya lalata PSU ɗin ku (ba mai shirye-shiryen ba saboda ƙarancin kariya na diode GND da + 5V a irin wannan yanayin).
  • Microcontroller Board
    Na riga na rera yabon Rasberi Pi Pico microcontroller board. Anan ina son ƙara gargaɗi kawai. Akwai nau'i biyu na wannan microcontroller board (idan muka yi sakaci da gaskiyar cewa zaku iya siyan ta tare da ƙwaƙwalwar ajiya daga 2Mb zuwa 16Mb). Anan na kasance ina amfani da clone na fil 30, wanda ke da madaidaicin pinout dangane da oKcial Pico. A halin yanzu, nau'in 9Mb yana da kyau.
Mataki na 3: Ma'aunin Ma'auni na Ma'aiki
  • Gungurawa ta hanyar sigogi 30+ ta hanyar jeri (ɗaya bayan ɗayan) baya aiki. Duk da haka, wannan Programmer yana da'awar sauƙaƙan ma'anar "Silver Data Slider" na masu haɗin gwiwar da ke goyan bayan. Yaya hakan yake?
  • Wata yuwuwar mafita ga hangen nesa shine, a gare ni, haɗa sigogi cikin rukunoni. Cathegorization yana sa sigogi sun fi samun dama ta hanyar rage adadin su, kuma yana sauƙaƙe gano su a zahiri.
  • Cathegorization ya bi ka'ida ɗaya don duk masu haɗin gwiwar da ke da goyan baya kuma, a cikin niyyata, yayi kama da tsarin toshe na phisical na ƙayyadaddun abubuwan haɗin analog ɗin mu: oscillators -> vol.tage control lters -> voltage sarrafawa ampmaƙaryata. Mabuɗin daidaitawa da e9ects suna gaba (ƙarin cikakkun bayanai a cikin waɗannan abubuwan
  • Farashin DW8000
    • DW8000 (da EX8000) sigogin facin inda Korg ya riga ya shimfiɗa da kyau, don haka mai tsara shirye-shirye ya bi tsarin rukunin gaba.
    • An haɗa ma'auni a cikin rukunoni 8:
      • Oscillator 1
      • Oscillator 2
      • Voltage Tace Mai Sarrafa
      • Voltage Sarrafa Ampkarya
      • Matsakaicin Matsakaicin Oscillator
      • Dabarun
      • Jinkirta Dijital
      • Wasu (portamento)
        Dubi takardan kai na mataki don cikakkun bayanai game da rukuni-rukuni.
    • Tace kuma ampLier suna da ambulan sadaukar da kowanne. A wannan yanayin, an haɗa ma'ajin ambulan tare da voltage sarrafawa kashi na manufa.
    • Ana goyan bayan duk sigogin DW8000, ban da hanyoyin MIDI/tashar.
  • Roland a-JUNO
    • Ko da Roland a-Juno yana da iyakataccen adadin faci, jerin su a cikin aiwatar da MIDI shine mafi ruɗani tsakanin masu haɗawa da ke goyan baya. Ya ɗauki ɗan lokaci don haɗa aiwatar da MIDI ta hanya mai kama da jerin abubuwan gaban (ko da ba iri ɗaya ba).
    • An cim ma manufa, kodayake:
      • Oscillator
      • Voltage Tace Mai Sarrafa
      • Voltage Sarrafa Ampkarya
      • ambulaf
      • LFO
      • Chorus da lankwasawa
        Dubi takardan kai na mataki don cikakkun bayanai game da rukuni-rukuni.
    • Duk 36 Roland a-Juno parmeters suna samun goyan bayan mai shirye-shirye. An haɗa sigogin ambulaf guda ɗaya (wanda za'a iya raba) ƙarƙashin ƙungiyar sadaukarwa.
  • Oberheim Matrix 6
    • Oberheim M6/M6r shine mafi haɓakar synthesizer na kuri'a kuma yana da ƙayyadaddun ƙayyadaddun kewayawa ko da idan aka kwatanta da kayan aikin yau.
    • Lokaci ya koya mana cewa "rikitarwa" na iya zama wuka mai wuka guda biyu a cikin duniyar samar da kiɗa, kuma rashin yiwuwar yin amfani da sigogi kai tsaye ya sa Matrix 6 ɗaya daga cikin mafi ƙarancin "ma'aikatar sauti" a can dangane da injiniyan sauti.
    • Daga cikin sigogi 99 da synth ke tallafawa, “kawai” 52 an haɗa su a cikin rmware na Programmer. Na karkasa su zuwa rukuni 9:
      • Oscillator 1
      • Oscillator 2
      • Voltage Tace Mai Sarrafa
      • Voltage Sarrafa Ampkarya
      • Ramps
      • Ambulan 1
      • Ambulan 2
      • Farashin LFO1
      • Farashin LFO2
        Dubi takardan kai na mataki don cikakkun bayanai game da rukuni-rukuni.
    • Na yi ƙoƙari na iyakance sigogi zuwa adadi mai ma'ana ta hanyar barin ambulan na uku daga lissafin, maki waƙa, dannawa, da sauransu. Zai yiwu a sarrafa su duka, ta wata hanya, godiya ga girman ƙwaƙwalwar Rasberi Pi Pico.
    • Sigar da ba mai shirye-shiryen ke sarrafa su ba “an kashe su”, amma ana samun dama ta hanyar synth panel, ta yaya!
    • Matrix Modulation ya kasance mai rikitarwa da yawa don haɗawa, don haka an bar shi.

      umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-7
      umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-8
      umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-9

Mataki 4: Yadda Ake Amfani

  • A farkon kunnawa, ana nuna zaɓin synth da shafin menu na tashar MIDI.
    • Juya kullin HAGU (PARAMETER knob) don zaɓar wace tashar MIDI da maƙasudin synth ke sauraro.
    • Juya maɓallin DAMA (VALUE knob) don zaɓar mai haɗawa da kuke son aika saƙonnin MIDI zuwa gare shi.
  • Kuna buƙatar yin wannan aikin a duk lokacin da kuka sake saita Programmer. Abu ne mai sauqi a sami masu canji guda biyu suna ƙaryata farkon synth da tashar MIDI ta dindindin ta canza godiya ga buɗaɗɗen yanayin yanayin rmware.
  • Yanzu za mu iya fita daga yanayin menu ta latsa maɓallin "Menu". Don Canja kowane sigar faci mai goyan bayan:
    • Juya juzu'i na hannun hagu (PARAMETER knob) don zaɓar rukunin sha'awa (sunaye a ɓangaren sama na nunin LED)
    • Latsa maɓallin turawa rotary na hannun hagu don canzawa zuwa ainihin zaɓin siga (sunaye a cikin ƙananan ɓangaren nunin LED)
    • Zaɓi ainihin ma'aunin da kuke son gyarawa ta hanyar jujjuya maɓalli na hannun hagu (PARAMETER knob)
    • Juya mai rikodin rotary na hannun dama zuwa ƙimar siga da ake so. Kuna iya haɓaka ƙimar sigina 10-by-10 ta latsa maɓallin turawa juyi na hannun dama
  • Ana watsa ma'aunin faci MIDI da zaran an canza ƙimar don facin "ainihin-lokaci".
  • Maimaita hanya don kowane siga na sha'awar ku.
  • Idan kana son komawa allon menu, kawai danna maɓallin menu.
  • Da fatan za a lura cewa:
    • Ma'auni na Programmer duk an fara su ne zuwa ƙimar “sifili” lokacin da aka fara kunna Programmer bayan an rufe ko kuma lokacin da ka zaɓi na'ura mai haɗawa daban-daban a cikin menu.
    • Lokacin da aka canza ma'auni, wannan ƙimar ana adana shi a cikin ƙwaƙwalwar ajiya muddin ba a sake saita Programmer ba ko juya o9.
    • Idan kun canza ƙimar sigina daga gaban panel na synthesizer, ba a sabunta sigar Programmer ba (ba sa daidaitawa).
      >>NAN<< shine wurin ajiyar zane (Github) tare da sabon sigar. Kasancewa buɗaɗɗen tushe, ana maraba da ku don canza zane a nufinku da x da kwari (duba mataki na gaba) 😉

      umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-10
      umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-11
      umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-12

Mataki na 5: Iyakan Zane/kwaro

  • Akwai dakin don manyan ci gaba a cikin na yanzu, na farko, zane.
  • A cikin misaliampHar ila yau, za mu iya ƙara wani aiki don adana tashar midi da synthesizer maimakon yin zaɓin ta a farawa duk lokacin da aka kunna Programmer. Ganin adadin ƙwaƙwalwar ajiya har yanzu kyauta zai yi kyau a goyi bayan wasu masu haɗawa. Hakanan zai yi kyau a samu da adana sigogin facin na yanzu kuma a daidaita su da Programmer da synthesizer.
  • Dole ne in ba da rahoton wasu kurakurai masu ban haushi a cikin wannan karon farko na lambar. A karo na farko da ka kunna ɗaya daga cikin maɓallan gani guda biyu, ɗakin karatu (ina tsammanin ɗakin karatu na LCD ne, amma ban tabbata ba) ya fara farawa kuma ya sa mai shirye-shiryen ya kasa amsa na wasu (biyu ko uku) daƙiƙa. Ba babban abu bane, amma mai ban haushi.
  • Wani kwaro shine asarar wasu aika SysEx (kowane jujjuyawar mahaɗar gani guda ɗaya ana yin rikodin, amma wani lokacin ba a canja wurin komai zuwa MIDI waje). Wannan hakika wani abu ne ga x.

Mataki na 6: Godiya

  • PCB da aka zana a cikin wannan Instructable JLCPCB ne ya dauki nauyinsa, ƙwararrun masana'antar fasaha ta ƙware wajen samar da PCB masu inganci da tsada.
  • Suna ba da sabis na taro na PCB mai iya bayyanawa tare da babban ɗakin karatu na sama da 9 a hannun jari. 350.000D bugu "kwanan nan" an ƙara zuwa fayil ɗin ayyuka don haka mutum zai iya ƙirƙirar cikakken samfurin duk a wuri ɗaya!
  • Sabis na abokin ciniki yana amsawa da taimako kuma PCBs yana da ƙimar kuɗi mai girma.
  • Gudunmawar da suka bayar wajen ganin an aiwatar da wannan aiki na da matukar muhimmanci sooo… na gode! 🙂
  • Ta hanyar yin rijista a rukunin yanar gizon JLCPCB ta WANNAN HANYA (haɗin haɗin gwiwa) za ku sami jerin takaddun shaida don odar ku. Rijista ba komai bane, don haka yana iya zama kyakkyawan dama don gwada aikin su 😉

    umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-13
    umarni-PICO-MIDI-SysEx-Patcher-fig-14

Takardu / Albarkatu

PICO MIDI SysEx Patcher [pdf] Jagoran Jagora
PICO MIDI SysEx Patcher, MIDI SysEx Patcher, SysEx Patcher, Patcher, PICO MIDI SysEx

Magana

Bar sharhi

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Ana yiwa filayen da ake buƙata alama *